![%E0%B8%97%E0%B8%B5%E0%B8%A1%E0%B8%AD%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%B21 %E0%B8%97%E0%B8%B5%E0%B8%A1%E0%B8%AD%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%B21](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiGxlwq6bMvIXXoQBQfrxS3Ttgd4b2KptOY243L7W7i4DF-kq98Cu57WfL2bObAhHmCCL1AkvQfpAdx-vcFxa5o5Zvk3MjKr6ZrVOt6EVPhBT0aoYYosC9LCA2ebo26lzexmWn2ksURTWPg8MQLEwOIWZUyqwG4i5SdNv6ciHAnh8-Iha8j_GMOX4Dj/s16000/%E0%B8%97%E0%B8%B5%E0%B8%A1%E0%B8%AD%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%B21.JPG)
Dow จับมือ Kao และมูลนิธิศุภนิมิตฯ
เสริมความรู้ สร้างเกราะป้องกันเรื่องเพศให้เยาวชน
ระยอง – 14 พฤศจิกายน 2565 - กลุ่มบริษัท ดาว ประเทศไทย (Dow) ร่วมกับ บริษัท คาโอ อินดัสเตรียล (ประเทศไทย) จำกัด และมูลนิธิศุภนิมิตแห่งประเทศไทย จัดเวิร์คช้อป “อนามัยเจริญพันธุ์” ให้กับเยาวชนจำนวนกว่า 60 คน ณ สถานคุ้มครองสวัสดิภาพเด็กระยองและบ้านพักเด็กระยอง โดยให้ความรู้เกี่ยวกับวิธีการใช้และกำจัดผ้าอนามัย สร้างมุมมองที่ถูกต้องเรื่องการมีประจำเดือน พร้อมกับจัดสรรผ้าอนามัยที่มีคุณภาพเพื่อเป็นจุดเริ่มต้นของการเข้าถึงอุปกรณ์จำเป็นที่ได้มาตรฐานอย่างเท่าเทียม นอกจากนี้ ยังได้ให้ความรู้เรื่องอันตรายของโรคติดต่อทางเพศที่เกิดจากการมีเพศสัมพันธ์โดยไม่ป้องกัน และวิธีการตรวจสอบเมื่อมีความเสี่ยง รวมถึงความแตกต่างของอาการระหว่างการติดเชื้อ HIV กับการเป็นโรคเอดส์ เพื่อให้เยาวชนมีความเข้าใจ ป้องกัน และรับมือกับความเสี่ยงได้อย่างปลอดภัยและถูกวิธีกิจกรรมดังกล่าวเป็นส่วนหนึ่งของโครงการ Freedom Project ที่ได้รับการสนับสนุนงบประมาณจากกลุ่มเครือข่ายพนักงานเพื่อความหลากหลาย (Employee Resource Groups Fund) ของ Dow ที่มอบให้กับเครือข่ายพนักงานเพื่อสนับสนุนผู้หญิง (Women’s Inclusion Network) ซึ่งให้ความสำคัญกับการสร้างความตระหนักรู้ในความแตกต่างด้านฮอร์โมนและการเข้าสู่ภาวะเจริญพันธุ์ของแต่ละเพศสภาพ ส่งเสริมให้เยาวชนเข้าใจและยอมรับในความแตกต่างทางเพศและเคารพสิทธิของเพื่อนมนุษย์ด้วยกันซึ่งเป็นหนึ่งในค่านิยมขององคกรที่ Dow ให้ความสำคัญตลอดระยะเวลาการดำเนินธุรกิจกว่า 125 ปี
No comments