![กลุ่มคนหนุ่มสาวที่ดูกระฉับกระเฉงกำลังรวมตัวกันอยู่กลางแจ้ง ถือป้ายพร้อมข้อความต่างๆ เป็นภาษาอังกฤษ เช่น #Opportunities #MentalHealth #Dreams #Careers และ #Future เป็นต้น พวกเขากำลังยืนอยู่หน้าอาคารทรงโบราณที่มีหน้าต่างบานใหญ่ที่มีกรอบหน้าต่างสีเขียว ตรงกลางมีป้ายขนาดใหญ่พร้อมข้อความภาษาอังกฤษเขียนว่า 'I dream of... for children' และป้ายผ้าโลโก้ยูนิเซฟ ทางด้านขวามือเป็นคนสวมชุดมาสคอตเท็ดดี้ บลู ตัวใหญ่ ทุกคนยิ้มแย้มแจ่มใส สร้างบรรยากาศที่มีชีวิตชีวาและมีความหวัง](https://www.unicef.org/thailand/sites/unicef.org.thailand/files/styles/press_release_feature/public/UNICEF%20Open%20House%20Resized%2002.webp?itok=srlulznf)
เด็กและเยาวชนร่วมงาน “เปิดบ้านยูนิเซฟ” ครั้ง
แรกในรอบ 75 ปี
หวังเห็นสังคมไทยที่เท่าเทียม
เด็กและเยาวชนไทยทั่วประเทศร่วมงาน "เปิดบ้านยูนิเซฟ” ครั้งแรกในรอบ 75 ปี เพื่อเรียนรู้เรื่องสิทธิเด็ก พร้อมบอกเล่าความฝันและความหวังของพวกเขาในอนาคต (UNICEF Thailand/2024/Phutpheng)
กรุงเทพฯ 11 มกราคม 2567 – เนื่องในโอกาสวันเด็กแห่งชาติ องค์การยูนิเซฟ ประเทศไทย “เปิดบ้านยูนิเซฟ” (UNICEF Thailand’s Open House) ครั้งแรกในรอบ 75 ปี โดยมีเด็กและเยาวชนไทยทั่วประเทศเข้าร่วมงานเพื่อเรียนรู้เรื่องสิทธิเด็ก พร้อมบอกเล่าความฝันและความหวังของพวกเขาในอนาคตที่เด็กทุกคนจะมีสิทธิที่เท่าเทียมกัน งานเปิดบ้านครั้งนี้จัดขึ้นเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมาเพื่อสร้างแรงบันดาลใจในการใช้ชีวิตให้กับเด็กและเยาวชนระหว่างที่พวกเขากำลังเติบโตขึ้นเป็นผู้ใหญ่
เด็กและเยาวชนที่มาร่วมงานส่วนใหญ่กำลังเรียนอยู่ในชั้นมัธยมศึกษาตอนปลายและมหาวิทยาลัย โดยพวกเขาได้เข้าร่วมกิจกรรมต่าง ๆ ร่วมกับอาสาสมัคร I AM UNICEF เช่น เกมสิทธิเด็ก ซึ่งจำลองสถานการณ์ให้เด็กทุกคนได้เข้าใจเรื่องสิทธิอย่างลึกซึ้งขึ้น ทั้งในด้านสิทธิที่จะมีชีวิตรอด สิทธิที่จะได้รับการพัฒนา สิทธิที่จะได้รับการปกป้องคุ้มครอง และสิทธิที่จะมีส่วนร่วม ในขณะเดียวกัน เด็ก ๆ ยังได้เรียนรู้ถึงบทบาทของพวกเขา ตลอดจนบทบาทหน้าที่ของรัฐบาลและภาคส่วนต่าง ๆ ในการปกป้องสิทธิเด็ก นอกจากนี้ พวกเขายังได้เรียนรู้งานของยูนิเซฟในช่วง 75 ปีที่ผ่านมาผ่านนิทรรศการภาพถ่าย และได้รับฟังเรื่องราวประสบการณ์ตรงจากคนทำงานด้านสิทธิมนุษยชนผ่านกิจกรรม “หนังสือพูดได้” ที่มาเปิดวงคุยกับเด็ก ๆ ให้เข้าใจการทำงานด้านนี้มากขึ้น
ภวัต วรรณศรี วัย 16 ปี ซึ่งเดินทางมาจากจังหวัดสิงห์บุรีเพื่อร่วมงานนี้ กล่าวว่า "ผมเห็นปัญหามากมายเกี่ยวกับเด็ก ผู้ใหญ่ และคนสูงอายุ และอยากเห็นการแก้ปัญหาที่ดีและยั่งยืน การมาร่วมกิจกรรมเปิดบ้านกับยูนิเซฟครั้งนี้เป็นการเปิดโอกาสให้ตัวเองได้เรียนรู้และสร้างแรงบันดาลใจให้กับตัวเองเพื่อค้นหาเส้นทางในอนาคต"
![A group of people holding signs and a teddy bear
Description automatically generated](https://mail.google.com/mail/?ui=2&ik=4fd2cb3321&attid=0.0.2&th=18cf6898166afc3e&view=fimg&fur=ip&rm=18cf6898166afc3e&sz=w1600-h1000&attbid=ANGjdJ8UebxaDrHJuefYEO4ysrqSxH9sQ5c_wT8Sfx6xJ7T3GD1STBJZ1XYRO-0Qh6j-QDagauB10Uzoz5cR2rntRcMpRHqb2lS2I-Vbexyo7YjYfhp0mozm2UWxf0Q&disp=emb&zw/downloaded)
![A person wearing a mask holding a video game
Description automatically generated](https://mail.google.com/mail/?ui=2&ik=4fd2cb3321&attid=0.0.4&th=18cf6898166afc3e&view=fimg&fur=ip&rm=18cf6898166afc3e&sz=w1600-h1000&attbid=ANGjdJ_uxJc5AGAwj7jh2bozokajdJuJr67S1yYBm0f-J8K4DT09GU3TiFIpronQnkRHUh2nfZg9mSKvXHBESMksRlbkQ3oz9wCUERP2NWbWRczu6N8qxQdf0AbHP3A&disp=emb&zw/downloaded)
![A person standing next to a stuffed bear
Description automatically generated](https://mail.google.com/mail/?ui=2&ik=4fd2cb3321&attid=0.0.1&th=18cf6898166afc3e&view=fimg&fur=ip&rm=18cf6898166afc3e&sz=w1600-h1000&attbid=ANGjdJ84MzfVtN0rq49_7xlBHhu9j7RMkPf_QPT7aiKebBwYKXK90qd5RF-b9-CTPDf12QZgn5VQP2akq6-hDroUG72uXiJr8BJdmK6OySlj9tAnakIEX81B-BYeUgQ&disp=emb&zw/downloaded)
![Writing on a table with markers
Description automatically generated](https://mail.google.com/mail/?ui=2&ik=4fd2cb3321&attid=0.0.5&th=18cf6898166afc3e&view=fimg&fur=ip&rm=18cf6898166afc3e&sz=w1600-h1000&attbid=ANGjdJ9JBp6oxqiTBSXJltx-kiWLf7vhGn4OUWmC5ezisHPRxuKtLxE-P1gOpVKT9i4_qWrKNL48dTKw-8lJ5Xcxizo7SIF1X0J-Pks4UVjvABrk71NtHedzq5Ez4ug&disp=emb&zw/downloaded)
ด้านณัฐณิชา คันธาภิชาติ วัย 20 ปี ซึ่งกำลังเรียนอยู่คณะรัฐศาสตร์ มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ กล่าวว่า กิจกรรมครั้งนี้นอกจากทำให้เธอเข้าใจรายละเอียดเรื่องสิทธิมากขึ้นแล้ว ยังได้เปิดมุมมองใหม่ ๆ เช่น ทำให้เห็นว่าการลงทุนทางสังคมเป็นสิ่งสำคัญมากเพราะเป็นการเพิ่มโอกาสให้กับเด็กกลุ่มเปราะบางและช่วยให้พวกเขาหลุดออกจากวงจรความยากจน
ในงานเปิดบ้านยูนิเซฟครั้งนี้ ยังมี รษิกา พาณีวงศ์ หรือ Softpomz เจ้าของยูทูปช่อง Softpomz และ Softpomz Channel ซึ่งมีผู้ติดตามรวมกว่า 8 ล้านคนมาร่วมพูดคุยถึงเส้นทางการเป็นคอนเทนต์ครีเอเตอร์ พร้อมแบ่งปันแนวคิดเรื่องการเห็นคุณค่าของตัวเองและการสร้างแรงบันดาลใจให้กับเด็ก ๆ ในการทำตามความฝันและการร่วมสร้างสังคมที่เท่าเทียมสำหรับทุกคน
ก่อนงานเปิดบ้านยูนิเซฟจะจบลง เด็กและเยาวชนได้ร่วมกันเขียนสิ่งที่ใฝ่ฝันอยากให้เกิดขึ้นเพื่อเด็กบนผืนผ้าใบ เด็กหลายคนสะท้อนประเด็นต่าง ๆ ในชีวิตของพวกเขา เช่น การศึกษา ความรุนแรง การเปลี่ยนแปลงสภาพภูมิอากาศ และสุขภาพจิต หลายคนหวังอยากเห็นสังคมที่เท่าเทียมขึ้นและการศึกษาที่ดีขึ้นที่เตรียมพร้อมพวกเขาสู่โลกอนาคต เหล่านี้คือข้อความบางส่วนของเด็ก
- “อยากให้เด็ก ๆ ทุกคนมีสิทธิเท่าเทียมกัน”
- “ฉันฝันว่าเด็กไทยทุกคนจะได้รับการศึกษาที่เท่าเทียมและได้อยู่บนโลกที่มีสิ่งแวดล้อมที่ปลอดภัยและน่าอยู่”
- “ขอให้เด็กทุกคนมีอิสระในการใช้ชีวิตและปลอดภัยจากความรุนแรง”
- “ฉันฝันว่าเด็ก ๆ ทุกคนจะเป็นในสิ่งที่อยากเป็น ฝันว่าเด็ก ๆ กล้าที่จะฝันและกล้าที่จะลงมือทำ”
- “อยากให้ระบบการศึกษาไทยตอบโจทย์บริบทสังคม ความต้องการของเด็กและวิถีชีวิตท้องถิ่น”
- “ขอเป็นกระบอกเสียงแทนเด็ก สตรีและเยาวชนถึงยูนิเซฟ อยากให้ช่วยเรื่องระบบการศึกษาของเด็กไทยที่ไม่เท่าเทียมกัน หรือช่วยเหลือผู้ยากไร้ เพราะบุคคลเหล่านี้คือบุคลากรสำคัญของประเทศชาติในอนาคต
No comments