![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEg3t7zRhBpQCaSAlzuUMtCCSqFgr05FA7MoSk0OPOEsPXCHsQrsVtfx2-eJcU6QmAJQhSYIzIAUWWFqbQBTggQxvISEICkrwkvpISacUHOhnHcWx8PDjl2tDRL4B8Cu0eNN5cVk_I6wEg3LkF4k1cRCFiA5D28HNRF_UE-DIca_b-E10QzbciTu5Dsw3nub/w640-h428/%E0%B8%AA%E0%B9%88%E0%B8%87%E0%B8%A1%E0%B8%AD%E0%B8%9A%E0%B9%82%E0%B8%A3%E0%B8%87%E0%B9%80%E0%B8%A3%E0%B8%B5%E0%B8%A2%E0%B8%99%E0%B8%95%E0%B8%B3%E0%B8%A3%E0%B8%A7%E0%B8%88%E0%B8%95%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B9%80%E0%B8%A7%E0%B8%99%E0%B8%8A%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B9%81%E0%B8%94%E0%B8%99%E0%B8%9B%E0%B8%B9%E0%B8%99%E0%B8%AD%E0%B8%B4%E0%B8%99%E0%B8%97%E0%B8%A3%E0%B8%B5%2050%20%E0%B8%9B%E0%B8%B5%20(1).jpg)
ปูนซีเมนต์นครหลวง ส่งมอบโรงเรียนตำรวจตระเวน
ชายแดนปูนอินทรี 50 ปี
เพิ่มโอกาสทางการศึกษาแก่เยาวชนในพื้นที่ชายแด
นที่ห่างไกล
นายมนตรี นิธิกุล ประธานเจ้าหน้าที่บริหารธุรกิจปูนซีเมนต์ของประเทศไทย (ที่ 4 จากขวา) และ นายสิทธิชัย ศิริอยู่วิทยา รองประธานอาวุโส สายงานการตลาดและการขาย (ที่ 3 จากขวา) บริษัท ปูนซีเมนต์นครหลวง จำกัด (มหาชน) ส่งมอบโรงเรียนตำรวจตระเวนชายแดนปูนอินทรี 50 ปี (บ้านห้วยกระแสน) อ.ชานุมาน จ.อำนาจเจริญ เพื่อเพิ่มโอกาสทางการศึกษาให้แก่เด็กและเยาวชนตามพื้นที่ชายแดนที่ห่างไกล โดยมี พลตำรวจโท ยงเกียรติ มนปราณีต ผู้บัญชาการตำรวจตระเวนชายแดน (ที่ 5 จากซ้าย) รับมอบและร่วมเปิดโรงเรียนฯ อย่างเป็นทางการ ณ โรงเรียนตำรวจตระเวนชายแดนปูนอินทรี 50 ปี (บ้านห้วยกระแสน) อ.ชานุมาน จ.อำนาจเจริญ
นอกจากนี้ นายมนตรี นิธิกุล ได้เป็นตัวแทนส่งมอบเครื่องกำจัดเศษอาหารผลิตโดย บริษัท อินทรี อีโคไซเคิล จำกัด ซึ่งเป็นบริษัทในกลุ่มบริษัทปูนซีเมนต์นครหลวง โดยเครื่องกำจัดเศษอาหารนี้เป็นนวัตกรรมเครื่องย่อยสลายขยะเศษอาหาร เพื่อให้ทางโรงเรียนนำไปใช้จัดการปัญหาขยะเศษอาหาร และเปลี่ยนขยะเศษอาหารเหล่านั้นให้เป็นวัสดุปรับปรุงดิน (Bio-soil) สามารถนำกลับมาใช้ประโยชน์ได้ครบวงจรตามแนวคิดเศรษฐกิจหมุนเวียน (Circular Economy) เปลี่ยนของเสียให้เป็นวัสดุที่มีคุณค่ากลับคืนสู่สิ่งแวดล้อมตามนโยบายการพัฒนาอย่างยั่งยืนของกลุ่มบริษัทฯ ปี 2573
บริษัท ปูนซีเมนต์นครหลวง จำกัด (มหาชน) มุ่งมั่นสานต่อพระราชดำริของสมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี โดยริเริ่มโครงการ "โรงเรียนสีเขียว" หรือ INSEE Green School ร่วมกับกองบัญชาการตำรวจตระเวนชายแดน ตั้งแต่ปี พ.ศ. 2553 เพื่อส่งเสริมโอกาสทางการศึกษาและการเรียนรู้ของเด็กและเยาวชนในพื้นที่ชายแดนห่างไกล โดยโรงเรียนตำรวจตระเวนชายแดนปูนอินทรี 50 ปี (บ้านห้วยกระแสน) แห่งนี้ ก่อตั้งขึ้นเมื่อปี พ.ศ. 2562 เนื่องในโอกาสครบรอบ 50 ปีของบริษัทฯ
ตลอดระยะเวลากว่า 15 ปี โครงการ INSEE Green School เป็นหนึ่งในเป้าหมายการพัฒนาอย่างยั่งยืนของกลุ่มบริษัทฯ ปี 2573 มุ่งเน้นไปที่การสร้างคุณค่าและความผูกพันที่ดีกับผู้มีส่วนได้เสียทุกฝ่าย มอบโอกาสทางการศึกษาให้กับเด็กนักเรียนจำนวนมาก โดยบริษัทปูนซีเมนต์นครหลวง ได้สนับสนุนงบประมาณในการก่อสร้างและปรับปรุงอาคารเรียนให้กับโรงเรียนตำรวจตระเวนชายแดนแล้วกว่า 33 แห่ง ส่งผลให้เด็กนักเรียนและชุมชนใกล้เคียงกว่า 70,000 คน ได้รับโอกาสทางการศึกษาและพัฒนาคุณภาพชีวิตที่ดีขึ้น เพราะโรงเรียนไม่ได้เป็นเพียงสถานที่ศึกษาแต่เป็นศูนย์กลางการเรียนรู้ที่หลากหลาย สร้างอาชีพและส่งเสริมให้ชุมชนสามารถพึ่งพาตนเองได้ มุ่งเน้นการส่งเสริมทักษะชีวิต การฝึกอบรมอาชีพ และปลูกฝังจิตสำนึกด้านสิ่งแวดล้อม
No comments