![](https://mail.google.com/mail/?ui=2&ik=4fd2cb3321&attid=0.0.1&th=18ced2eaaa62bb9a&view=fimg&fur=ip&rm=18ced2eaaa62bb9a&sz=w1600-h1000&attbid=ANGjdJ97ILf_ZOtq4qd_9H6Ir-5wt02YlhDUprx-4QCOVaVZww0_BDz1L4eNv2kp_Fo77uc6BS141Vzd7EIjdfVFsgqokTqIDWdk-f40RMAg4RJCuI7L6AvUcZxmGac&disp=emb&zw/downloaded)
มหาวิทยาลัยเซนต์จอร์จจัดการประชุมเชิงปฏิบัติการ
หัวข้อ Stop-the-Bleed ในกรุงเทพฯ
มอบทักษะที่จำเป็นสำหรับแพทย์ไทยในอนาคต
กรุงเทพฯ, 9 มกราคม 2567 - คณะแพทยศาสตร์มหาวิทยาลัยเซนต์จอร์จ (SGU) ในเมืองเกรนาดา แคริบเบียน ขอเรียนเชิญนักเรียนรุ่นเยาว์ที่สนใจสู่เส้นทางอาชีพทางการแพทย์ในประเทศไทย เข้าร่วมเวิร์คช็อปที่กำลังจะมีขึ้นในวันอาทิตย์ที่ 28 มกราคมนี้ เวลา 09.00-16.00 น. ที่ Grande Centre Point เทอร์มินอล 21 (2 ซอย สุขุมวิท 19 คลองเตยเหนือ วัฒนา กรุงเทพฯ 10110)
เวิร์กช็อป Stop-the-Bleed ถูกออกแบบมาโดยเฉพาะสำหรับนักเรียนระดับชั้น ม. 4 - ม. 6 ที่สนใจประกอบอาชีพทางด้านการแพทย์ในสหรัฐอเมริกา หรือสหราชอาณาจักร การฝึกอบรมนี้มีจุดมุ่งหมายเพื่อให้ผู้เข้าร่วมเพิ่มทักษะสำคัญเกี่ยวกับวิธีการช่วยชีวิต ขณะเดียวกันช่วยสร้างรากฐานสำหรับความพยายามในการต่อยอดอาชีพทางด้านการแพทย์ในอนาคต
นักเรียนที่เข้าร่วมจะได้เรียนรู้ 3 เทคนิคที่สามารถใช้ช่วยชีวิตในยามคับขันได้จริง เทคนิคเหล่านี้ถูกออกแบบมาเพื่อรองรับการออกแรงกดอย่างรวดเร็วอย่างมีประสิทธิภาพก่อนที่ภาวะเลือดออกรุนแรงจะเกิดขึ้น พวกเขาจะได้เรียนรู้ทักษะพื้นฐานของวิธีการใช้แรงกดบนบาดแผลด้วยมือ รวมถึงวิธีการพันแผลอย่างเชี่ยวชาญเพื่อควบคุมการตกเลือด พร้อมด้วยวิธีการใช้สายรัดขันชะเนาะ เมื่อสำเร็จการฝึกอบรมจากเวิร์กช็อปครั้งนี้ นักศึกษาจะได้รับใบประกาศนียบัตรรับรองอีกด้วย
เปิดลงทะเบียนแล้วสำหรับนักเรียนในระดับชั้น ม. 4 - ม. 6 ที่มีความสนใจในการประกอบอาชีพแพทย์ในสหรัฐอเมริกา หรือสหราช-อาณาจักร สามารถติดต่อหรือสอบถามข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่ คุณนลินี เจียมวิทยานุกูล อีเมล njiemvit@sgu.edu
คุณนลินี เจียมวิทยานุกูล ผู้จัดการฝ่ายคัดเลือก และสรรหานักศึกษาของ SGU กล่าวว่า “เวิร์คช็อป Stop-the-Bleed เปิดโอกาสให้ผู้เข้าร่วมได้เรียนรู้ทักษะ และเสริมสร้างความรู้ที่จำเป็น สร้างความแตกต่างให้นักเรียนในเส้นทางการเดินทางสู่การเป็นแพทย์ในอนาคต เวิร์คช็อป ครั้งนี้ไม่เพียงแต่จะทำหน้าที่เป็นพื้นฐานในการฝึกอบรมทางด้านการแพทย์สำหรับนักเรียนที่มองถึงอนาคตด้านการดูแลสุขภาพเท่านั้น แต่การฝึกอบรมยังช่วยให้พวกเขาพร้อมรับมือกับสถานการณ์ฉุกเฉินในเชิงบวกเช่นกัน ทำให้มีส่วนช่วยในการสร้างความเป็นอยู่ที่ดีของชุมชนของพวกเขา ขอเชิญชวนเข้าร่วมเวิร์คช็อปกับเรา เพื่อก้าวแรกสู่อาชีพแพทย์ที่คุ้มค่าในอนาคต”
เวิร์กช็อป Stop-the-Bleed ถูกออกแบบมาโดยเฉพาะสำหรับนักเรียนระดับชั้น ม. 4 – ม. 6 ที่สนใจประกอบอาชีพ
เกี่ยวกับ มหาวิทยาลัยเซนต์จอร์จ
มหาวิทยาลัยเซนต์จอร์จ (SGU) ก่อตั้งขึ้นในปี พ.ศ. 2519 เป็นศูนย์กลางของความเป็นเลิศทางวิชาการในระดับโลก ด้วยนักศึกษา และคณาจารย์จากกว่า 150 ประเทศทั่วโลก SGU เป็นสถาบันระดับนานาชาติอย่างแท้จริงที่มีมุมมองระดับโลกอย่างมีเอกลักษณ์เฉพาะตัว คณะแพทยศาสตร์ SGU ได้รับการรับรองด้านการแพทย์จาก Grenada Medical and Dental Council (GMDC) เป็นมาตรฐานที่ได้รับการยอมรับจาก World Federation for Medical Education (WFME) ซึ่งเป็นองค์กรสากลที่รับรองมาตรฐานหลักสูตรแพทย์ทั่วโลก มหาวิทยาลัยเปิดหลักสูตรแพทยศาสตร์บัณฑิต (พ.บ.) 4 ปี และเปิดหลักสูตรขั้นสูง 5, 6 และ 7 ปี โดยสามารถรับนักศึกษาจากระบบการศึกษาทั่วโลก SGU มีเครือข่ายโรงพยาบาลและศูนย์สุขภาพขนาดใหญ่ในเครือมากกว่า 75 แห่งในสหรัฐอเมริกา และสหราชอาณาจักร พร้อมเปิดโอกาสพิเศษสำหรับนักศึกษาในการเริ่มต้นอาชีพแพทย์ในเกรเนดา หรือสหราชอาณาจักร
No comments