เปิดใจ 2 หญิงแกร่ง แห่งวงการ ‘วิศวกรรม’ ความภูมิใจของ วิศวะ มธ. (TSE) ผู้จุดประกายการให้โอกาสและส่งเสริมความเท่าเทียมสู่คนรุ่นใหม่
เปิดใจ 2 หญิงแกร่ง แห่งวงการ ‘วิศวกรรม’ ความภูมิใจของ วิศวะ มธ. (TSE)
ผู้จุดประกายการให้โอกาสและส่ งเสริมความเท่าเทียมสู่คนรุ่ นใหม่
ทั้งนี้ ผู้ที่สนใจข่าวสารความเคลื่
- วิศวกรหญิงสุดแกร่ง ที่ไม่ได้แกร่งแค่ใจ แต่ความคิดก็แกร่งไม่แพ้กัน
รองศาสตราจารย์ ดร.อุรุยา วีสกุล อาจารย์ประจำภาควิศวกรรมโยธา คณะวิศวกรรมศาสตร์ มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ (Thammasat School of Engineering) หรือ TSE เล่าว่า "สมัยก่อนงานวิศวกรรม หรือแม้แต่คณะวิศวกรรมถูกมองว่ ามีความเหมาะสมกับผู้ชายมากกว่า เพราะโดยธรรมชาติแล้วการเรียนวิ ศวกรรมต้องใช้หลักการคำนวณ คณิตศาสตร์ ฟิสิกส์ ซึ่งผู้ชายจะมีความเชี่ ยวชาญในด้านนี้มากกว่าผู้หญิง แต่ปัจจุบันการเรียนวิ ศวกรรมเปลี่ยนแปลงไป จากเทคโนโลยีที่เปลี่ยนแปลงอย่ างรวดเร็ว สาขาวิชาในคณะวิศวกรรมศาสตร์เปิ ดกว้างมากยิ่งขึ้น มีสาขาใหม่ ๆ ที่เปิดโอกาสให้ผู้หญิงได้เข้ ามาศึกษามากขึ้น โดยเฉพาะการเพิ่มศักยภาพด้ านซอฟท์สกิล (Soft Skill) ให้กับนักศึกษา ซึ่งเป็นจุดเด่นของนักศึกษาหญิง จึงทำให้ภาพบรรยากาศการเรี ยนในคณะวิศวกรรมขณะนี้มีเด็ก ๆ ผู้หญิงเกือบครึ่งหนึ่งของเด็ กผู้ชาย"
"โดยเฉพาะ TSE ที่มีผู้หญิงประมาณ 35 % ของคณะฯ ซึ่งเป็นสัดส่วนที่มากขึ้นเมื่ อเทียบกับอดีต ที่สะท้อนให้เห็นถึงความเปลี่ ยนแปลงทางสังคม ที่เปิดกว้างและมองเห็นศั กยภาพของผู้หญิง ขณะเดียวกัน ถ้ามองสถานการณ์จากหลายประเทศทั่ วโลก จะพบว่ามีวิศวกรที่เป็นผู้หญิ งอยู่ประมาณ 20 % ดังนั้น ตนจึงมองว่าการปรับปรุงหลักสู ตรของ TSE โดยเฉพาะการเพิ่มซอฟท์สกิล (Soft Skill) เข้าไปเพื่อประยุกต์ใช้งานด้ านวิศวกรรม เป็นการเปิดโอกาสให้ผู้หญิงมี ทางเลือก และได้ลองทำในอะไรนอกกรอบมากยิ่ งขึ้น และจุดประกายให้ผู้หญิ งสนใจงานด้านวิศวกรรมมากขึ้นด้ วย
"หากให้เปรียบเทียบการทำงานด้ านวิศวกรรมในสมัยก่อนกับสมัยนี้ มีความแตกต่างกันค่อนข้างมาก เพราะในวงการวิศวกรมักจะมองว่ าผู้หญิงไม่สามารถทำงานหนัก งานสกปรก คลุกฝุ่นได้เท่าผู้ชาย ผู้หญิงไม่สามารถคุมไซต์งานได้ ดีพอ แต่ปัจจุบันในประเทศไทยมีการเปิ ดกว้าง และยอมรับวิศวกรหญิงมากยิ่งขึ้น เพราะเชื่อว่าผู้หญิ งสามารถทำงานได้อย่างคล่องแคล่ว มีความอ่อนหวานในตัวเอง มีความคิดสร้างสรรค์ มีความเชื่อมั่นใจเอง ที่ทำสำคัญผู้หญิงสมัยนี้มีศั กยภาพมากพอ ดังนั้นการดึงเอาศักยภาพตั วเองออกมาใช้ให้ได้มากที่สุด จะทำให้สังคมยอมรับ และเชื่อมั่นในตัวเรา”
สิ่งที่สำคัญ คือ ผู้หญิงทุกคนสามารถดึ งเอาความชอบส่วนตัวออกมาสร้ างสรรค์งานใหม่ ๆ ดึงเอาความมั่นใจในของตั วเองออกมาขับเคลื่อนงานที่ เราชอบ หรือสิ่งที่เรากำลังทำอยู่ให้มี ความโดดเด่น เพราะตนเชื่อว่าสิ่งที่จะทำให้ ผู้หญิงในยุคนี้โดดเด่นคื อความแตกต่าง และนำความแตกต่างนั้นมาประยุกต์ ใช้กับงาน โดยเฉพาะความสามารถในการติดต่อ ประสานงาน ความละเอียดอ่อน ความรอบคอบ ความอ่อนหวาน หัวใจที่แข็งแกร่ง นี่คือจุดแข็งของเรา ซึ่งที่ผ่านมา TSE พบว่านักศึกษาหญิงทำงานผิดน้ อยมาก การออกแบบก็มีความแตกต่าง ซึ่งผู้ชายยังขาดไป และตนเชื่อว่าผู้หญิงจะเข้ ามาเสริมทำให้วิศวกรรมมีสีสันยิ่ งขึ้น
“สำหรับการสร้างโอกาสให้เด็กผู้ หญิงรุ่นใหม่ สิ่งสำคัญคือ อยากให้ผู้ปกครองมองเห็นความตั้ งใจ และเข้าใจสิ่งที่ลูกอยากทำ ผลักดันให้พวกเข้าสามารถทำในสิ่ งที่อยากทำได้ โดนเฉพาะการเลือกสาขา วิชา ที่อยากเรียน ที่ผ่านมาเรียนวิศวกรรมอาจจะถู กมองว่าเป็นคณะของเด็กผู้ชายแต่ หญิงเด็กผู้หญิงสามารถเรียนได้ และเรียนแล้วมีโอกาสได้งาน ทั้งบริษัทชั้นนำ ในประเทศ หรือบริษัทต่างประเทศ เนื่องจากที่ผ่านมาคนมองว่ าคณะวิศวกรรมเรียนยาก จบช้า คนจึงไม่ค่อยสนใจ และเด็กรุ่นใหม่สนใจการเรียนที่ เรียนแล้วอยากจบเร็ว และเรียนแล้วได้เงินจำนวนมากกว่ า แต่สำหรับตนมองว่าปัจจุบั นโลกหรือสังคมเปิดกว้างมากขึ้ นดังนั้นจึงอยากให้เด็ก ๆ หันมามองคณะวิศวกรรมศาสตร์ อย่าไปกลัวว่ามันจะยากเกินไป หากเราเข้าใจเรามีทริ คเราจะสามารถเรียนมันได้ TSE เราต้องการที่ผลิตนักศึกษาทุ กเพศให้มีคุณภาพ ให้เท่าเทียมกัน ดังนั้น เด็กผู้หญิงไม่ต้องกลัว เราเรียนกันอย่างสนุกสนาน เราเปิดโอกาสให้เด็กทุกเพศ ทุกวัย สำหรับเด็ก ๆ ที่กำลังสนใจอยากเรียนวิ ศวกรรมก็สามารถมองเป็นอีกทางเลื อกได้” รองศาสตราจารย์ ดร.อุรุยา วีสกุล กล่าวเสริม
สิ่งที่สำคัญ คือ ผู้หญิงทุกคนสามารถดึ
“สำหรับการสร้างโอกาสให้เด็กผู้
No comments