ฟรุตต้า ไบโอเมด ทุ่มเงิน 50 ล้านบาท ร่วมลงทุนปั้นสตาร์ท อัพ ‘ReLIFE’ สร้างโรงงานผลิตกระจกตาเทียมจากวัสดุชีวภาพแบบฝัง Stem cell และ Growth Factor
ฟรุตต้า ไบโอเมด ทุ่มเงิน 50 ล้านบาท ร่วมลงทุนปั้นสตาร์ท อัพ ‘ReLIFE’ สร้างโรงงานผลิตกระจกตาเที
ฟรุตต้า ไบโอเมด ทุ่มเงิน 50 ล้านบาท ร่วมลงทุนปั้นสตาร์ทอัพ ‘ReLIFE’ สร้างโรงงานผลิตกระจกตาเที
ดร. ข้าว ต้นสมบูรณ์ CEO และผู้ก่อตั้ง สตาร์ทอัพ ReLIFE ได้เล่าถึงที่มาและเทคโนโลยี ซึ่งนำมาสู่การพัฒนากระจกตาเที
![](https://siamrath.co.th/files/styles/insert/public/img/20220322/170aa1c283f4bb7d15266f9bc6c7a57dddfcb84a1fc6cc8fe12e61a89f54f553.jpg?itok=U20CNaS6)
จากความสำเร็จนี้ ทีมวิจัยที่ประกอบไปด้วย ดร.ข้าว ต้นสมบูรณ์ นักวิจัยจากศูนย์พันธุวิ
นำทีมวิศวกรรม บริษัท ฟรุตต้า ไบโอเมด จำกัด เปิดเผยว่า นับเป็นอีกก้าวสำคัญของอุตสาหกรรมชีวภาพที่สามารถเข้าสู่วงการแพทย์จากโปรเจกต์สตาร์ทอัพ ‘ReLIFE’ ซึ่งบริษัทเล็งเห็นความสำคัญในแง่การพัฒนาของอุตสาหกรรมชีวภาพที่จะทำให้ประเทศไทยได้ประโยชน์ในอนาคต ด้วยความตั้งใจที่เราต้องการสร้างกลไกความเชื่อมโยงจากงานวิจัยดี ๆ ของนักวิจัยไทยที่มีโอกาสแข่งขันได้ในระดับโลก มาผนวกกับความเชี่ยวชาญด้านการผลิตด้วยเทคโนโลยีชีวภาพ ร่วมกับทรัพยากร ทีมงาน เครื่องจักรที่ทาง Fruita Biomed มี ซึ่งสามารถพัฒนา ผลิตและสร้างประโยชน์ให้กับโครงการ ต่อยอดงานวิจัยออกสู่การผลิตเชิงพาณิชย์ โดยเชื่อมกับผู้กระจายสินค้าในด้านนี้ในต่างประเทศให้ได้ทันที เมื่อเราวิเคราะห์และประเมินความเป็นไปได้ของโครงการแล้ว จึงได้ลงทุนร่วมก่อตั้งด้วยการ Seed Funds มูลค่า 50 ล้านบาท เพื่อเร่งสร้างโรงงาน เครื่องจักร ไลน์การผลิต การทดสอบในระดับ Clinical Trial โดยจะมีทุนจดทะเบียนเริ่มต้นที่ 100 ล้านบาท เพื่อสร้างโรงงานผลิตกระจกตาเทียมชีวภาพแบบมีการฝัง Stem Cell และ Growth Factor ซึ่งเป็นเทคโนโลยีที่ต่อยอดจุดยืนที่เราต้องการพัฒนา Biocompatible Material (วัสดุที่เข้ากับเซลล์ของสิ่งมีชีวิตได้ดี) ให้เกิดการนำไปใช้ประโยชน์ที่หลากหลาย เพื่อสร้างมูลค่าเพิ่ม แก้ปัญหาให้กับผู้คนและโลก
“..สำหรับโปรเจกต์ดังกล่าว ไม่ใช่แค่ในมุมมองด้านธุรกิจ แต่เราอิ่มใจที่ได้มีส่วนร่วมในการได้ช่วยคนที่มีปัญหาในการมองเห็นจนถึงต้องตาบอด มากกว่าหลายสิบล้านคน ให้เข้าถึงการรักษา และมีโอกาสกลับมามองเห็นได้อย่างปกติ สร้างชีวิตใหม่ ตามที่เราได้ตั้งชื่อแบรนด์ ว่า “ReLIFE – Regenerative Engineering for a Better Life” โดยวางกลยุทธ์ทิศทางให้ ReLIFE มุ่งเน้นการพัฒนาเทคโนโลยีด้าน Embedded Tissue Engineering ใช้กับการรักษาในด้านอื่น ๆ คู่ขนานไปกับการสร้างรายได้จากการผลิต Reinforced Nanofiber ด้วยเทคนิค Electrospinning กับ Hydrogel นำไปประยุกต์ได้กับวัสดุที่ต้องการคุณสมบัติพิเศษ (High Performance Biomaterial) ได้ทั้งกับ ชุดกิจกรรม Adventure ชุดนักกีฬาอาชีพ วัสดุสำหรับแฟชั่น และวัสดุพิเศษอื่น ๆ ได้อีกด้วย ” นายรักชัย กล่าวทิ้งท้าย
No comments