เป๊ปซี่โค ประเทศไทย ร่วมกับ ซันโทรี่ เป๊ปซี่โค ประเทศไทย จับมือ จีเอ็มเอ็ม โชว์ ประกาศความสำเร็จของการจัดการขยะอย่างเต็มรูปแบบ ภายใต้แคมเปญ “มันส์ ไม่ ทิ้ง” ในงาน เป๊ปซี่ พรีเซนต์ บิ๊กเมาน์เท่นมิวสิคเฟสติวัล ครั้งที่ 13
- เป๊ปซี่ พรีเซนต์ บิ๊กเมาน์เท่นมิวสิคเฟสติวัล เปิดโหมดซ่า รักษ์โลกกับแคมเปญ “มันส์ ไม่ ทิ้ง” สนุกอย่างรับผิดชอบ จัดการขยะแบบ Closed-loop เน้นการคัดแยกเพื่อรีไซเคิลหรือนำไปใช้ประโยชน์ มุ่งสู่การเป็น “อีโค่ เฟรนด์ลี่ มิวสิคเฟสติวัล”
- หลังจบงาน ขยะที่ถูกคัดแยกแล้ว 5,035 กิโลกรัม ถูกส่งไปรีไซเคิลหรือนำไปใช้ประโยชน์อย่างเหมาะสม
- ขวดพลาสติก PET สามารถเข้าสู่กระบวนการ Bottle-to-Bottle Recycling ได้มากถึง 1,795 กิโลกรัม เพื่อรีไซเคิลเป็นขวดใหม่ หรือที่เรียกว่า ขวด rPET ส่วนกระป๋องอะลูมิเนียม 1,075 กิโลกรัม ก็ถูกจัดการในรูปแบบของ Aluminum Closed-loop เพื่อนำมาผลิตเป็นกระป๋องอีกครั้ง
- ขยะเศษอาหาร 705 กิโลกรัม ถูกนำไปทำเป็นปุ๋ยหมักช่วยสร้างมูลค่าเพิ่ม และขยะทั่วไป 1,460 กิโลกรัม ถูกเปลี่ยนเป็นเชื้อเพลิงขยะ (Refuse Derived Fuel-RDF) แทนที่การฝังกลบ
บริษัท เป๊ปซี่โค เซอร์วิสเซส เอเชีย จำกัด (เป๊ปซี่โค ประเทศไทย) บริษัท ซันโทรี่ เป๊ปซี่โค เบเวอเรจ (ประเทศไทย) จํากัด จับมือ จีเอ็มเอ็ม โชว์ ภายใต้บริษัท จีเอ็มเอ็ม มิวสิค จำกัด สร้างมาตรฐานใหม่ในเทศกาลดนตรีที่ใหญ่ที่สุดในประเทศไทย “เป๊ปซี่ พรีเซนต์ บิ๊กเมาน์เท่นมิวสิคเฟสติวัล” ครั้งที่ 13 จัดขึ้นระหว่างวันที่ 9 -10 ธันวาคม 2566 ที่ผ่านมา ณ ดิโอเชี่ยน เขาใหญ่ จังหวัดนครราชสีมา กับเเคมเปญ “มันส์ ไม่ ทิ้ง” ยกระดับการจัดการขยะเต็มรูปแบบ โดยได้รับความร่วมมือจากชาวบิ๊กเมาน์เท่นกว่า 7 หมื่นคน ช่วยทิ้งอย่างถูกที่และคัดแยกลงถูกถัง ทำให้ขยะที่เกิดขึ้นภายในงานถูกนำไปรีไซเคิลหรือนำไปใช้ประโยชน์ และยังช่วยลดปริมาณขยะไปสู่หลุมฝังกลบได้จริง นับเป็นก้าวสำคัญของการเป็น “อีโค่-เฟรนด์ลี่ มิวสิคเฟสติวัล” หรือเทศกาลดนตรีที่เป็นมิตรกับสิ่งแวดล้อมของเมืองไทย
นายราลสตัน เซคัวร่า ผู้จัดการทั่วไปและผู้อำนวยการอาวุโส ฝ่ายแฟรนไชส์ธุรกิจเครื่องดื่ม ในไทย ลาว เมียนมาร์ และกัมพูชา บริษัท เป๊ปซี่โค เซอร์วิสเซส เอเชีย จำกัด (เป๊ปซี่โค ประเทศไทย) กล่าวว่า “แคมเปญ ‘มันส์ ไม่ ทิ้ง’ ตอกย้ำ กลยุทธ์ pep+ (PepsiCo Positive) ซึ่งมีเป้าหมายเพื่อการเปลี่ยนแปลงเชิงกลยุทธ์ครบวงจรอย่างยั่งยืน โดยมีหัวใจสำคัญในการกำหนดวิธีการที่บริษัทฯ จะสร้างความเติบโตและคุณค่าจากการดำเนินงานภายใต้ข้อจำกัดทรัพยากรโลก และผลักดันให้เกิดการเปลี่ยนแปลงเชิงบวกแก่โลกและประชากร ซึ่งบิ๊กเมาน์เท่นมิวสิคเฟสติวัล ถือว่าเป็นงานที่ ‘เป๊ปซี่’ เป็นผู้สนับสนุนหลักในทุกๆ ปี การที่เป๊ปซี่โค ประเทศไทยเข้ามามีส่วนร่วมบริหารจัดการขยะผ่านแคมเปญ ‘มันส์ ไม่ ทิ้ง’ ในครั้งนี้ จึงสะท้อนให้เห็นถึงความตั้งใจของบริษัทฯในการหาหนทางเพื่อลดปัญหาขยะพลาสติก เพื่อลดผลกระทบต่อสิ่งแวดล้อม สอดคล้องกับเป้าหมายการพัฒนาที่ยั่งยืนตามหลักเศรษฐกิจหมุนเวียน (Circular Economy)”
ด้าน นายอชิต โจชิ ประธานเจ้าหน้าที่บริหาร บริษัท ซันโทรี่ เป๊ปซี่โค เบเวอเรจ (ประเทศไทย) จำกัด กล่าวว่า “หนึ่งในวิธีการจัดการขยะที่ดีต่อโลกอีกวิธีหนึ่ง ก็คือการหมุนเวียนให้ขยะกลับมาเป็นวัตถุดิบได้อีกครั้ง หรือเรียกว่าการจัดการแบบ Closed-loop โดยเฉพาะอย่างยิ่งขวดพลาสติก PET และกระป๋องอะลูมิเนียมใช้แล้วที่ถูกคัดแยกอย่างดี ก็จะกลายเป็นวัตถุดิบที่สะอาดนำกลับมารีไซเคิลหมุนเวียนผลิตเป็นขวดหรือกระป๋องใหม่ได้อีกนับครั้งไม่ถ้วน จึงเป็นที่มาของความร่วมมือจัดแคมเปญ “มันส์ ไม่ ทิ้ง” ในงานเป๊ปซี่ พรีเซนต์ บิ๊กเมาน์เท่นมิวสิคเฟสติวัล ครั้งนี้ ซึ่งสอดคล้องกับนโยบายการจัดการบรรจุภัณฑ์อย่างยั่งยืน (Sustainable Packaging Management) ของบริษัทฯ ที่ส่งเสริมการใช้ขวดจากพลาสติกรีไซเคิล หรือที่เรียกว่าขวด rPET เพื่อลดการใช้พลาสติกใหม่ ช่วยลดการปล่อยก๊าซเรือนกระจก และยังเป็นการดำเนินธุรกิจควบคู่ไปกับการดูแลสังคมและสิ่งแวดล้อมอย่างแท้จริง ตอกย้ำค่านิยมองค์กร ‘การเติบโตอย่างยั่งยืน’ (Growing for Good)”
![](https://www.thaipr.net/wp-content/uploads/2023/12/BMMF-Infographic_FINAL-18Dec2023-e1702893808326.jpg)
ขณะที่ นายยุทธนา บุญอ้อม รองกรรมการผู้อำนวยการอาวุโส หน่วยงานโชว์บิซ บริษัท จีเอ็มเอ็ม มิวสิค จำกัด ผู้จัดงาน เป๊ปซี่ พรีเซนต์ บิ๊กเมาน์เท่นมิวสิคเฟสติวัล ครั้งที่ 13 ขอบคุณ เป๊ปซี่โค ประเทศไทย และ ซันโทรี่ เป๊ปซี่โค ประเทศไทย พันธมิตรสำคัญ ที่ทำให้งานเป๊ปซี่ พรีเซนต์ บิ๊กเมาน์เท่นมิวสิคเฟสติวัล ครั้งนี้ ประสบความสำเร็จทั้งในแง่ของการสร้างความสุขให้กับแฟนเพลง พร้อมๆ ไปกับการดูแลสิ่งแวดล้อม โดยแคมเปญ “มันส์ ไม่ ทิ้ง” ได้ยกระดับของการจัดมิวสิคเฟสติวัลให้สนุกอย่างรับผิดชอบต่อสิ่งแวดล้อม
“สำหรับงานบิ๊กเมาน์เท่นครั้งนี้ นับเป็นจุดเริ่มต้น ของการจัดงานในรูปแบบของ อีโค่-เฟรนด์ลี่ มิวสิคเฟสติวัล ซึ่งเป็นเทรนด์ของการจัดเทศกาลดนตรีทั่วโลก และเราในฐานะผู้จัดงานขอขอบคุณแฟนเพลงที่ให้ความร่วมมือในงานครั้งนี้เป็นอย่างดี ไม่ใช่เรื่องง่ายนะครับกับงานที่มีแฟนเพลงมากกว่า 6-7 หมื่นคน แต่ทุกคนก็ช่วยกันคนละไม้คนละมือในการคัดแยกและทิ้งขยะตามจุดที่ได้จัดเตรียมไว้รอบพื้นที่จัดงาน ทุกคนตระหนักถึงบทบาทและความรับผิดชอบเพื่อสิ่งแวดล้อม ซึ่งจีเอ็มเอ็มโชว์ ภายใต้จีเอ็มเอ็ม มิวสิค มุ่งมั่นที่จะร่วมขับเคลื่อนแคมเปญดีๆ เพื่อสร้างการเปลี่ยนแปลงเชิงบวกให้กับสิ่งแวดล้อม” นายยุทธนากล่าวทิ้งท้าย
The Geen บริษัทสื่อสารและจัดการด้านสิ่งแวดล้อม ซึ่งรับผิดชอบการบริหารจัดการขยะภายใต้แคมเปญ “มันส์ ไม่ ทิ้ง” ระบุว่าภายในงานมีการระดมเจ้าหน้าที่และอาสาสมัครกว่า 200 คน ประจำอยู่ตามจุดคัดแยกและทิ้งขยะ 50 จุด จัดการขยะ 4 ประเภท ประกอบด้วย ขวดพลาสติก PET กระป๋องอะลูมิเนียม ขยะเศษอาหาร และขยะทั่วไป โดยเจ้าหน้าที่ของ The Geen จะให้คำแนะนำในการคัดแยกขยะอย่างถูกต้องตั้งแต่ต้นทาง ซึ่งเป็นจุดสำคัญที่ช่วยให้การจัดการขยะในขั้นตอนต่อไปง่ายและรวดเร็วขึ้นมาก
ตลอดทั้งสองวันของการจัดงาน มีปริมาณขวดพลาสติก PET ใช้แล้ว 1,795 กิโลกรัม กระป๋องอะลูมิเนียม 1,075 กิโลกรัม ขยะเศษอาหาร 705 กิโลกรัม และขยะทั่วไปอีก 1,460 กิโลกรัม โดยขยะแต่ละประเภทถูกคัดแยกและรวบรวมไปยังจุดพักขยะ ก่อนนำส่งไปยังปลายทางเพื่อรีไซเคิลหรือใช้ประโยชน์อย่างเหมาะสมต่อไป
- ขวดพลาสติก PET ถูกส่งไปรีไซเคิลเป็นเม็ดพลาสติกรีไซเคิล ที่โรงงานเอ็นวิคโค
- กระป๋องอะลูมิเนียม ถูกส่งไปที่ บริษัท ไทยเบฟเวอเรจ รีไซเคิล จำกัด
- ขยะเศษอาหาร ถูกแปลงเป็นปุ๋ย ที่ศูนย์กำจัดขยะมูลฝอย ของเทศบาลนครนครราชสีมา
- ขยะทั่วไป ถูกเปลี่ยนเป็นเชื้อเพลิงขยะ (RDF) โดย บริษัท อินทรี อีโคไซเคิล จำกัด
No comments