Home
/
ธุรกิจ การตลาด
/
‘มิชลิน' ปรับโฉมสำนักงานใหญ่ประจำภูมิภาค ชูแนวคิด ACTIVITY-BASED WORKING ตอบโจทย์การทำงานแบบไดนามิกเพื่อพนักงานทุกคน
‘มิชลิน' ปรับโฉมสำนักงานใหญ่ประจำภูมิภาค ชูแนวคิด ACTIVITY-BASED WORKING ตอบโจทย์การทำงานแบบไดนามิกเพื่อพนักงานทุกคน
ตอบโจทย์การทำงานแบบไดนามิกเพื่ อพนักงานทุกคน
- นำเสนอภาพลักษณ์ออฟฟิศยุคใหม่
แห่งอนาคต ลบภาพจำของบริษัทแนวอุตสาหกรรม ก้าวเข้าสู่ออฟฟิศยุคดิจิทัลเต็ มรูปแบบ - สร้างพื้นที่ทำงานในรูปแบบ Dynamic Workplace ภายใต้คอนเซ็ปท์ Activity-based Working รองรับการทำงานที่ยืดหยุ่
นโดยกำหนดผู้คนเป็นศูนย์กลางอย่ างแท้จริง - ช่วยยกระดับการทำงานให้มีประสิ
ทธิผลมากขึ้ นจากความสะดวกในการเคลื่อนย้าย (Move), เชื่อมต่อ (Connect), และทำงานร่วมกัน (Collaborate)
การปรับเปลี่ยนพื้นที่นี้ไม่ใช่ เพียงแค่การออกแบบสำนักงานรูปลั กษณ์ใหม่เท่านั้น แต่ยังหมายถึงการเปลี่ยนแปลงสู่ แนวทางการทำงานใหม่ภายใต้ 3 แนวคิดหลักคือ Agility • Flexibility • Unity โดย “Agility” สื่อถึงความคล่องตัวฉั บไวในการทำงาน และกระตุ้นความคิดสร้างสรรค์เพื่ อการสร้างสรรค์นวัตกรรมใหม่ “Flexibility” เน้นความยืดหยุ่นของพื้นที่ ทำงานที่รองรับทุกกิจกรรมของแต่ ละทีมงานได้อย่างดีเยี่ยม และ “Unity” ส่งเสริมการมีปฏิสัมพันธ์ โดยเฉพาะการเลือกที่นั่งแบบอิ สระนั้น ช่วยให้ผู้คนจากต่างแผนก รวมถึงผู้บริหารและพนักงาน มีการพบปะและติดต่อสัมพันธ์กั นมากขึ้นทั่วทั้งองค์กร
อณุ ศรีธาร (Anu Sridhar), ผู้อำนวยการฝ่ายทรัพยากรบุ คคลของกลุ่มมิชลิน ประจําภาคพื้นเอเชียตะวั นออกและโอเชียเนีย กล่าวว่า “การทำงานรูปแบบใหม่ของเราจะเป็ นเรื่ องของความหลากหลายและการแบ่งปัน (Diversity & Share) สิ่งสำคัญคือการปรับตัวของพนั กงานจาก ‘พื้นที่ทำงานของฉัน (Me)’ สู่การเป็น ‘พื้นที่ของเราทุกคน (We)’ เพราะมิชลินเชื่อในการเชื่ อมโยงกันทางสังคม (Social Connection) เพื่อให้เกิดความคิดสร้างสรรค์ และการคิดค้นนวัตกรรมใหม่ ๆ อย่างต่อเนื่อง แนวคิดสำนักงานใหม่นี้จะเอื้ อให้พนักงานมีความคล่องตัวสู งและยังคงความรู้สึกเป็นเจ้ าของร่วมกัน นอกจากนี้ยังช่วยส่งเสริมเรื่ องความหลากหลายและการมีส่วนร่วม (Diversity & Inclusion) ช่วยให้พนักงานสามารถทำงานได้ อย่างเต็มศักยภาพและอยู่ร่วมกั นได้อย่างมีความสุข”
บริษัท pbm ทีมงานออกแบบ กล่าวว่า “การออกแบบส่วนฟังก์ชันต่าง ๆ ต่อยอดจากแนวคิดธุรกิจของมิชลิน นั่นคือ With Tire / Around Tire / Beyond Tire โดยในส่วน Reception area เราใช้คอนเซ็ปต์ “Beyond Tire” มาประยุกต์สร้างสเปซแบบวงกลม ถอดความหมายมาจากยางของมิชลิน เสริมด้วยเส้นสายที่วนเวี ยนและแตกแขนงไปทั่วพื้นที่ เน้นโทนสีขาวมันเงาเพื่อแสดงถึ งนวัตกรรม เสริมด้วยแนวแสงไฟที่เปรียบเหมื อนเส้นทางที่วิ่งไปทั่วออฟฟิศ สำหรับโซนทำงาน Co-working Space และ Canteen นำเสนอความหลากหลายเหมือนแนวคิด “Around Tire” โดยแทรกโทนสี CI ของมิชลินเพื่อให้ บรรยากาศการทำงานดู active และ lively ไปพร้อม ๆ กัน ส่วนคาเฟ่ที่แบ่งออกเป็น 3 ธีมแสดงถึงเส้นทางการเดิ นทางไปยังเมืองต่าง ๆ เพื่อปลุกจิตวิญญาณแห่งการเดิ นทางและการผจญภัยของพนักงานในทุ ก ๆ วัน ซึ่งส่วนพื้นที่ทำงาน เราใช้แนวคิด “With Tire” ที่เป็นเสมือนรากฐานและจุดเริ่ มต้นของมิชลินอย่างชัดเจนผ่ านโทนสี CI แต่ขณะเดียวกันก็สอดแทรกสีไม้อ่ อน ๆ เพื่อย้ำถึงความยั่งยืนที่มิชลี นให้ความสำคัญสูงสุด"
////////////////////////////// //////////////////////////
เกี่ยวกับมิชลิน
มิชลิน ในฐานะผู้นำอุตสาหกรรมยางรถยนต์ มุ่งมั่นส่งเสริมการสัญจรของลู กค้าอย่างยั่งยืน ออกแบบและจัดจำหน่ายยางที่ เหมาะกับการใช้งานมากที่สุด ตลอดจนให้บริการและโซลูชั่นที่ ตรงกับความต้องการของลูกค้า ซึ่งครอบคลุมการให้บริการทางดิ จิทัล การจัดทำคู่มือและแผนที่สำหรั บการเดินทางท่องเที่ยวเพื่อสั มผัสประสบการณ์ที่แตกต่างไม่ เหมือนใคร รวมถึงการพัฒนาวัสดุ ทางเทคโนโลยีขั้นสูงสำหรับอุ ตสาหกรรมการสัญจร กลุ่มมิชลินมีสำนักงานใหญ่อยู่ ที่เมืองแกลร์มง-แฟร็อง ประเทศฝรั่งเศส และมีสำนักงานสาขาอยู่ใน 175 ประเทศโดยมีพนักงาน 132,200 คนทั่วโลก และมีโรงงานผลิตยาง 67 แห่ง ซึ่งผลิตยางรวมกันได้สูงถึง 167 ล้านเส้นในปี 2565 คลิกอ่านรายละเอียดเพิ่มเติมได้ ที่ www.michelin.co.th
No comments