ส่องแฟชั่นโชว์สุดยิ่งใหญ่ครั้งแรกของ ‘จิม ทอมป์สัน’ ที่ยกทัพนางแบบดังมาเฉิดฉายบนรันเวย์
เปิด 42 ลุคสุดปังที่ชูการเบลนด์ศิลปวัฒนธรรมไทยเข้ากับไลฟ์สไตล์ยุคใหม่ได้อย่างลงตัว
กรุงเทพฯ 13 ธันวาคม 2566 – หนึ่งในไฮไลต์ที่เรียกเสียงฮือฮาภายในงานฉลองเปิดตัว Jim Thompson Heritage Quarter สุดอลังการคงจะหนีไม่พ้นแฟชั่นโชว์สุดยิ่งใหญ่ครั้งแรกของจิม ทอมป์สัน ที่เหล่านางแบบนายแบบชื่อดังตบเท้าร่วมเดินอวดโฉมบนรันเวย์เพื่อเผย 42 แฟชั่นลุคสุดปัง ท่ามกลางบรรยากาศแสนงดงามจัดเต็มแสงสีเสียง
โดยเหล่าคนดังที่มาสวมใส่ชุดจากคอลเลกชันพิเศษของ จิม ทอมป์สัน ได้แก่ แอนชิลี สก็อต-เคมมิส เจ้าของตำแหน่งมิสยูนิเวิร์สไทยแลนด์ 2021, น้ำตาล-ชลิตา ส่วนเสน่ห์ มิสยูนิเวิร์สไทยแลนด์ 2016, แนท-อนิพรณ์ เฉลิมบูรณะวงศ์ มิสยูนิเวิร์สไทยแลนด์ 2015, รวมถึงนางแบบชื่อดังระดับโลก นลิน-ฉัตร์ณลิณ โชติจิรวราฉัตร ซินดี้ สิรินยา บิชอพ, ตะวัน-จิรัชญา เกตุคง ผู้ชนะ Asia's Next Top Model ซีซัน 4 รวมไปถึงนักแสดงหนุ่ม กระทิง-ขุนณรงค์ ประเทศรัตน์ ก็ร่วมตบเท้าขึ้นเดินบนรันเวย์ในครั้งนี้ด้วยเช่นกัน
ภายในงานเปิดตัว มีศิลปินสุดฮอตและเซเลบชื่อดังจากทุกวงการ อาทิ สองหนุ่มคู่ซี้ที่ฮอตไม่หยุดอย่าง ซี-พฤกษ์ พานิช และ นุนิว-ชวรินทร์ เพริศพิริยะวงศ์ ที่ได้รับการพูดถึงอย่างมากในโซเชียลมีเดียจนติดแฮชแท็กอันดับ 1ในไทยและอันดับ 10 ทั่วโลกในทวิตเตอร์หรือ X
ที่ฟรอนต์โรว์ยังมีดารา-เซเลบอีกมากมายที่มาร่วมชมโชว์อย่างคับคั่ง อาทิ “ออฟ-จุมพล อดุลกิตติพร” “กัน-อรรถพันธ์ พูลสวัสดิ์” “ใบปอ-ธิติยา จิระพรศิลป์” “โก้-วศิน อัศวนฤนาท” “พอลล่า เทเลอร์” “อาร์ต-อารยา อินทรา” และคนดังอีกมากมาย พร้อมด้วยผู้บริหารจากผู้นำวงการรีเทล อาทิ กลุ่มเซ็นทรัล, กลุ่มบริษัทคิงเพาเวอร์, วันแบงค็อก และสยามพิวรรธน์ ที่ให้เกียรติเข้าร่วมงาน
รันเวย์สุดตระการตาตกแต่งด้วยสีสันของคอลเลกชันผ้าตกแต่งบ้านสุดเอ็กซ์คลูซีฟของจิม ทอมป์สัน และเริ่มต้อนรับแขกผู้มาเยือนด้วยชุดการแสดงเปิดงาน สร้างความตื่นเต้นด้วยกลองฉลองชัยผสมผสานกับการแสดงศิลปะร่ายรำในชุด “Silk Fabric Dance” ที่พลิ้วไหวสวยงามอลังการ เผยให้เห็นถึงความประณีตละเอียดอ่อนของลวดลายผลิตภัณฑ์ผ้าไหมของจิม ทอมป์สัน ที่โลดแล่นสะกดทุกสายตา นอกจากนี้ แต่ละบทเพลงที่เลือกมาประกอบรันเวย์ครั้งนี้ ยังอินสไปร์มาจากการเส้นทางการสร้างธุรกิจของแบรนด์ตั้งแต่ยุคปี 1950 จวบจนถึงปัจจุบัน
แฟชั่นโชว์สุดพิเศษครั้งนี้เผยโฉม Cruise Collection ที่นำเสนอทั้งลายพรินต์สดใสและสีพื้นในแบบคลาสสิกแมตช์ง่ายในสไตล์ที่เหมาะกับซัมเมอร์เมืองไทย โดย บี อินทวงศ์ ผู้อำนวยการฝ่ายสร้างสรรค์ของจิมทอมป์สัน รังสรรค์ทุกลุคที่บอกเล่าดีเอ็นเอของแบรนด์จิม ทอมป์สัน ที่ให้ความสำคัญกับคุณภาพชั้นเยี่ยมและสไตล์ที่เป็นเอกลักษณ์ โดย บี อินทวงศ์ เป็นผู้คร่ำหวอดอยู่ในวงการแฟชั่นระดับโลก และเคยร่วมงานกับแบรนด์ดังมากมาย อาทิ Diane von Fürstenberg, Vera Bradley และ Calvin Klein
คอลเลกชันพิเศษนำเสนอหลากหลายไอเทมไว้ติดตู้เสื้อผ้า สุภาพสตรีสามารถเลือกแต่งเป็นชุดเดรส (มินิเดรส มิดิเดรส และแม็กซีเดรส) กระโปรง เสื้อเบลาส์ เสื้อแขนกุด สายเดี่ยว กางเกงขา 4 ส่วน กางเกงขายาว ส่วนสุภาพบุรุษก็สามารถมิกซ์แอนด์แมตช์ได้จากหลากหลายพีซ ทั้งเชิ้ตแขนยาว สเวตเตอร์ผ้าคอตตอน เสื้อยืด กางเกงขาสั้น กางเกงขายาว กางเกงว่ายน้ำ ไปจนถึงไอเทมทางการอย่างสูทแจ็คการ์ดผ้าไหม/คอตตอน เบลเซอร์ แจ็กเก็ตทักซิโดผ้าลินิน โดยคอลเลกชันนี้นำเสนอลวดลายอันงดงามประณีตในแบบฉบับของจิม ทอมป์สัน ทั้งลายดอกไม้ ลายที่อินสไปร์มาจากศิลปวัฒนธรรมท้องถิ่น และลายกราฟิกสไตล์โมเดิร์น ทั้งยังมาพร้อมไอเทมสีพื้นมากมายให้เลือก ตั้งแต่พาเลตสีอ่อนละมุนไปจนถึงสีสดใสที่สะดุดทุกสายตา ไอเทมทุกชิ้นบนรันเวย์รังสรรค์ขึ้นจากวัสดุคุณภาพเยี่ยม ทั้งผ้าไหมไทย ไหมทวิลล์ แจ็คการ์ด เรยอน ป๊อปปลิน คอตตอน และลินิน ทุกชิ้นสวมใส่สบายเหมาะกับทุกไลฟ์สไตล์
ส่องคีย์ลุคจากรันเวย์ จิม ทอมป์สัน
โชว์ครั้งนี้ถือเป็นการตอกย้ำจุดยืนของจิม ทอมป์สัน ในฐานะแบรนด์ไลฟ์สไตล์ระดับโลก ด้วยคอลเลกชันที่ผสมผสานมรดกตกทอดอันล้ำค่าที่ใส่โมเดิร์นทวิสต์ไว้ได้อย่างลงตัว รันเวย์เปิดด้วยเดรส Kaftan ผ้าไหมพลิ้วไหวลวดลายดอกกล้วยไม้ ครีเอตลุคสวยที่ให้ความรีแลกซ์ทว่าดูสง่าด้วยพาเลตสีน้ำเงิน ทอง และน้ำตาล พร้อมคอมพลีตลุคด้วยรองเท้า FitFlop สีน้ำเงิน Medieval Blue ซึ่งถือเป็นการปล่อยทีเซอร์สำหรับคอลเลกชัน House on the Klong ผลงานคอลแลบระหว่าง FitFlop x Jim Thompson ที่เตรียมเปิดตัวในปี 2024 โดยคอลเลกชันนี้ดึงแรงบันดาลใจมาจากสวนอันร่มรื่นที่บ้านไทยจิม ทอมป์สัน
อีกหนึ่งลุคโดดเด่นคือเดรสคลุมเข่าสีฟ้าอ่อนลายดอกไม้นุ่มนวล ตัวเดรสทำจากผ้าไหมไทยที่สร้างชื่อเสียงระดับโลกให้แก่แบรนด์
![Screenshot 2566-12-13 at 10.58.39.png](https://mail.google.com/mail/?ui=2&ik=4fd2cb3321&attid=0.0.3&th=18c61b73ce7bc98e&view=fimg&fur=ip&rm=18c61b73ce7bc98e&sz=w1600-h1000&attbid=ANGjdJ9zKoU1bOgQaD_9AHGtcDcekuoPYou2qEVz7zviciQfE4WUJ05lNYCDcGYgCQ3uDQoj3iwPMWsbGOOAEIP63kU4kHDbTXnu-E-yRQrR23fZqw7xxJD205Vc5yE&disp=emb&realattid=ii_lq38rv1f2&zw/downloaded)
สลับมาที่ลุคของหนุ่ม ๆ ที่พร้อมออกไปรีแลกซ์ด้วยเชิ้ตลินินลายมัดหมี่เพสลีย์และกางเกงขาสั้นลินินลวดลายต้นปาล์ม หรือจะเป็นลุคเชิ้ตผ้าไหมแพทเทิร์นสีขาวน้ำเงินที่จับคู่กับกางเกงคาร์โก้สีขาว และเพิ่มสไตล์สตรีทด้วยหมวกบั๊กเก็ต อีกหนึ่งลุคเท่ที่พร้อมออกไปชิลแบบมีสไตล์ คือเชิ้ตฮาวายผ้าคอตตอนปักลายและเชิ้ตโปโลผ้าคอตตอนสีพื้น (แขนสั้นและแขนยาว) ที่แมตช์กับกางเกงสีขาว หรือกางเกงฟิชเชอร์แมน ไอเทมสุดไอคอนิกจาก จิม ทอมป์สัน
อีกลุคน่ารักสบาย ๆ สำหรับสาว ๆ เห็นจะเป็นเสื้อเบราส์คอกว้างผ้าลินินสีขาวสุดคลาสสิก จับคู่กับกางเกงขาสั้นผ้าไหมผูกเชือกเก๋ ๆ ใส่ดีเทลพิเศษเป็นแพทเทิร์นดอกไม้สีเหลือง และเพิ่มความสดใสสนุกสนานด้วยกระเป๋าสานและผ้าพันคอ
รันเวย์ในครั้งนี้ยังแต่งแต้มไปด้วยพาเลตสีพาสเทลละมุนตา ทั้งเชิ้ตคอจีนผ้าไหมเรยอนของผู้ชาย และเดรสคลุมผูกคาดเอวทำจากผ้าไหม Habothai สีเขียวอ่อนของผู้หญิง ที่เหมาะกับทั้งวันที่รีแลกซ์และอีเวนต์แบบกึ่งทางการ
มาต่อกันที่ลวดลาย Sarung อันงดงามประณีตบนไอเทมสุดเก๋ทั้งสำหรับชายและหญิง ทั้งเดรสเปิดไหล่เอวสม็อกลวดลายสีเอิร์ทโทนและเชิ้ตแยนยาวคลาสสิกในลวดลายแมตช์กันพร้อมเพิ่มความสนุกสนานด้วยริบบิ้นผ้าไหมทวิลล์ อีกหนึ่งลุคสุดชิคที่ต้องพูดถึง คือกระโปรงหน้าสั้นหลังยาวสีน้ำเงิน รวมไปถึงเสื้อเบราส์และเดรสยาวสีชมพูสดก็ดูโดดเด่นสง่างามน่ามอง
![Screenshot 2566-12-13 at 11.04.53.png](https://mail.google.com/mail/?ui=2&ik=4fd2cb3321&attid=0.0.8&th=18c61b73ce7bc98e&view=fimg&fur=ip&rm=18c61b73ce7bc98e&sz=w1600-h1000&attbid=ANGjdJ_3gANHbJSVwmZ-yfqoP0S5ePT296iVGMduu3t_0vT9l2QYV_94eNImFKa8DB0C5Tt-jBlKXZi67T_KpVmR_uXwsuDqwrks3MV6lpUDoIq2g1UlikKB65SfG_s&disp=emb&realattid=ii_lq38zvs67&zw/downloaded)
คอลเลกชันนี้ยังนำเสนอโทนสีดำเพื่อครีเอตลุคสุภาพเป็นทางการอย่างสูทผ้าแจ็คการ์ดสีดำของผู้ชาย เพื่อแต่งคู่กับเดรสคล้องคอลายต้นปาล์มทำจากผ้าไหมผสมคอตตอนที่เหมาะสำหรับงานเลี้ยงช่วงเย็นหรืองานค็อกเทล ส่วนอีกลุคที่สวยเนี้ยบเหมาะสำหรับหลากหลายโอกาสคือ โททอลลุคสีส้มแสนเก๋ ที่มีทั้งเสื้อจับจีบช่วงเอวและกางเกงผ้าไหมแจ็คการ์ดในแพทเทิร์นเดียวกัน
ปิดท้ายกันด้วยลุคฟินาเล่แสนงดงามของทั้งสุภาพบุรุษและสุภาพสตรี โดยไฟนอลลุคของผู้ชายเป็นเบลเซอร์กระดุมสองแถวสีทองเมทัลลิกที่สวมใส่กับกางเกงแบบมีเชือกผูกทำจากผ้าไหมเพื่อเพิ่มกิมมิคให้ลุคทางการ
![Screenshot 2566-12-13 at 11.05.42.png](https://mail.google.com/mail/?ui=2&ik=4fd2cb3321&attid=0.0.9&th=18c61b73ce7bc98e&view=fimg&fur=ip&rm=18c61b73ce7bc98e&sz=w1600-h1000&attbid=ANGjdJ-B6a496FDWBdiw5cENy4sKYCQuxLtloeVNEqnb3-QGaGSoCPxPweukp65o11nSRm8K0JQ3zCjeis6Z884s2K4WRn13MBp-MIAmvdLcJgTXUfLDbXg3m5a4V0o&disp=emb&realattid=ii_lq390xf58&zw/downloaded)
No comments